Rượu Có Được Đăng Ký Bản Quyền Logo Cá Nhân Hay Không?

Cập nhật thông tin chi tiết về Rượu Có Được Đăng Ký Bản Quyền Logo Cá Nhân Hay Không? mới nhất ngày 01/11/2020 trên website Planetefrancophonie.org. Hy vọng nội dung bài viết sẽ đáp ứng được nhu cầu của bạn, chúng tôi sẽ thường xuyên cập nhật mới nội dung để bạn nhận được thông tin nhanh chóng và chính xác nhất. Cho đến thời điểm hiện tại, bài viết này đã đạt được 43,065 lượt xem.

Thông thường các đơn vị kinh doanh rượu hay các sản phẩm liên quan sẽ khẳng định cho thương hiệu của mình bằng cách đăng ký bản quyền logo. Và tất nhiên hầu hết các trường hợp chủ sở hữu được xác lập chính là các tổ chức. Vì vậy đã tạo nên luồng suy nghĩ rằng chỉ được phép đăng ký bản quyền logo cho tổ chức chứ không có việc đăng ký bản quyền logo cá nhân.

Vậy thực sự rằng rượu hay các sản phẩm tương tự khác có được đăng ký bản quyền logo với tư cách cá nhân hay không ? Hãy tham khảo ngay bài viết sau đây của Phan Law Vietnam để có cho mình cái nhìn đúng đắn nhất về vấn đề này.

Quy định về quyền đăng ký bản quyền logo cá nhân?

Một logo rượu khi đăng ký bản quyền tức là một tác phẩm mỹ thuật ứng dụng trong việc xác lập quyền tác giả. Trong đó chủ thể được xem là tác giả, là chủ sở hữu có quyền đăng ký quyền tác giả cho tác phẩm quy định tại điều 13 Luật Sở hữu trí tuệ 2005 sửa đổi, bổ sung 2009:

– Tổ chức, cá nhân có tác phẩm được bảo hộ quyền tác giả gồm người trực tiếp sáng tạo ra tác phẩm và chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại các điều từ Điều 37 đến Điều 42 của Luật này.

– Tác giả, chủ sở hữu quyền tác giả quy định tại khoản 1 điều này gồm tổ chức, cá nhân Việt Nam; tổ chức, cá nhân nước ngoài có tác phẩm được công bố lần đầu tiên tại Việt Nam mà chưa được công bố ở bất kỳ nước nào hoặc được công bố đồng thời tại Việt Nam trong thời hạn ba mươi ngày, kể từ ngày tác phẩm đó được công bố lần đầu tiên ở nước khác; tổ chức, cá nhân nước ngoài có tác phẩm được bảo hộ tại Việt Nam theo điều ước quốc tế về quyền tác giả mà Cộng hoà xã hội chủ nghĩa Việt Nam là thành viên.

Rượu và đăng ký bản quyền logo cá nhân

Khi nào được phép đăng ký bản quyền logo cá nhân ?

Với quy định trên thì một logo gắn trên các sản phẩm rượu hoặc bất cứ sản phẩm nào cũng có thể đăng ký bản quyền dưới tư cách cá nhân. Điều kiện trước tiên là việc cá nhân chính là người trực tiếp sáng tạo hoặc thừa hưởng được một bản logo hợp pháp. Đồng thời hội tụ được các điều kiện mà một chủ thể khi xác lập bản quyền cho logo của mình.

Khi đó thì dù là cá nhân hay tổ chức sở hữu thì cũng đều có thể đăng ký bản quyền cho logo. Dựa trên các quy định đó thì chủ thể là cá nhân cũng có đặc quyền tương tự như tổ chức trong việc khẳng định quyền sở hữu trí tuệ đối với bản quyền logo cho sản phẩm rượu của mình cũng như việc đăng ký bản quyền logo cá nhân là hoàn toàn đúng quy định.

Với những quy định rõ ràng như thế thì bạn không cần quan ngại đối với trường hợp của mình. Và logo rượu của bạn cũng hoàn toàn có quyền đăng ký bản quyền logo cá nhân tương tự như các tổ chức thông thường.

Bạn đang xem bài viết Rượu Có Được Đăng Ký Bản Quyền Logo Cá Nhân Hay Không? trên website Planetefrancophonie.org. Hy vọng những thông tin mà chúng tôi đã chia sẻ là hữu ích với bạn. Nếu nội dung hay, ý nghĩa bạn hãy chia sẻ với bạn bè của mình và luôn theo dõi, ủng hộ chúng tôi để cập nhật những thông tin mới nhất. Chúc bạn một ngày tốt lành!